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Picha na KNA

Naibu Rais William Ruto amkaribisha aliyekuwa Mama mwanzilishi wa Taifa Mama 
Ngina Kenyatta nyumbani Kabarak kwa hayati Rais wa Pili wa Kenya Daniel Toroitich 
Arap Moi kwenye hafla ya mazishi ya kiongozi huyo aliyeongoza Kenya kwa miaka 
ishirini na minne. Moi alimiminiwa sifa kama kiongozi aliyebobea kwa kuleta 
upatanisho kwenye nchi zilizokumbwa na msukosuko na vita vya wenyewe kwa 
wenyewe

Mwili wa hayati Rais wa pili wa Kenya Daniel Toroitich Arap Moi waasili nyumbani 
kwake Kabarak huku wanajeshi waliovalia magwanda yao rasmi wakitoa heshima za 
mwisho kwa  aliyekuwa jamadari  wao mkuu.

Baadhi ya wananchi waliofika katika kiwanja cha michezo cha Afraha jijini Nakuru ili 
kufuatilia hafla ya mazishi kwenye runinga kubwa ya hayati rais wa pili wa Kenya 
mzee Daniel Arap Moi. Wengi walimtaja mwendazake kama kiongozi aliyeboresha 
sana sekta ya elimu

Ni Mwisho wa Safari ya Dunia kwa Rais Mstaafu Daniel Arap Moi, huku wanajeshi 
waliovalia magwanda yao ya kirasmi wakitoa heshima za mwisho. 

Aliyekuwa Mama mwanzilishi wa Taifa Mama Ngina Kenyatta awasili kwenye hafla 
ya mazishi ya Rais wa pili wa Kenya hayati Mzee Daniel Toroitich Arap Moi. Wengi 
walimlimbikizia sifa  Moi ambaye alizikwa nyumbani kwake Kabarak mwezi uliopita 
katika Kaunti ya Nakuru kama kiongozi aliyekuwa na hekima na uzalendo.

PICTORIAL

Picha ya hapo awali ya hayati  Rais Mstaafu Daniel Arap Moi na mkewe hayati Mama 
Lena Tungo Moi. Hapa wanaonekana wakiwa wamebeba wanao Jenni�er Moi na 
Jonathan Moi. Jonathan aliyekuwa mwenye tajriba ya mashindano ya magari alifariki 
mwaka uliopita
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JE WAJUA?
Brigid Jepschesir Kosgei, mwenye umri wa miaka 25, ni 
mwanariadha wa mbio za masafa marefu. Yeye ndiye 
aliyevunja rekodi ya miaka 16, katika mbio za masafa 
marefu za Chicago mwaka wa 2019 kwa upande wa 
wanawake na kuweka rekodi mpya  ya saa 2:14:04. 
Mashindano hayo yaliwajumuisha wanawake na 
wanaume.
Awali, alishinda katika mbio za masafa marefu za 
Chicago  mwaka wa 2018, na mbio za masafa marefu za 
London 2019.

METHALI
Kiswahili:Baada ya dhiki ni faraja.

English: After hardship comes relief.

Matumizi:
Methali hii hutumika kuwahimiza wenye shida kuwa 
wavumilivu au wasife moyo wanapopitia katika shida 
fulani kwani mwishowe watafarijika. Methali hii yaweza 
kulinganishwa na ile isemayo: “Hakuna marefu yasiyo 
na ncha”.
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KULIA
1. Hali ya kitu kupoteza rangi baada ya    
kuoshwa au kutumika 
10.Hali ya kutaka kitu sana
11.Ingia katika chombo cha usafiri
13 Hali ya utulivu
14 Mchezo wa kuiga maneno na tabia za 
watu
15 Neno liunganishalo vitu au mambo mawili
16 Hali ya kutokuwa na matatizo
18 Namna au tendo la kuunda
20. Neno lionyeshalo hakuna kiasi au kitu 
kingine zaidi
21 Ndugu wa kiume wa baba
22 Ampendekezea Mungu matakwa juu ya 
jambo fulani
23 Shirika la kimataifa linaloshughulikia 
biashara ya usafiri wa ndege
24 Mzigo ulio katika chombo cha kusafiria
25 Neno litumikalo kuonyesha kukataa

CHINI
1 Saidia katika jambo
2 Toka mahali pamoja na kwenda 
kwingine
3 Bana kwa meno
4 Methali ……kuu haliishi ukoko
5 Neno litumikalo kuonyesha mshangao 
kwa jambo lililofanyika
6 Msafiri katika chombo cha kusafiria
7 Ndugu wa kuukeni
8 Toza machozi
9 Sawa na “ama”
12 Fanya kama mtu mwingine
18 Hali ya kuwa mwanamme
17 “Duwaaa” kishairi
19 Mdudu afananaye na nzi aonekanaye 
sana kwenye mazizi ya ng’ombe
20 Eleza kutoridhika

MAJIBU YA TOLEO LILILOPITA

VITENDAWILI

1.NYAYO

2.MUWA

3.MATE

4.HINDI

5.KISIMA

6.NENO

KULIA

1.MACHEO

6.CHANJO

8.HONGERA

9.DOLI

10.EKA

12.ZURI

13.ADHUHURI

CHINI

1.MACHWEO

2.CHANDA

3.HONGO

4.AMU

5.MHADHIRI

7.JELA

VITENDAWILI

1.Nina kishindo kikuu.

2.Kukwea raha, kushuka shida.

3.Akikaa hafi  wala akilala hafi.

4.Babu geuka geuka.

5.Daima situi mzigo wangu.

MISAMIATI

English : Calculator.

Kiswahili: Kikokotozi.

English: Remote control.

Kiswahili: Kitenzambali.
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i dhahiri ya kwamba 
kuanzishwa kwa masomo 
kwenye shule za msingi 

kupitia teknolojia ya vipakatalishi na 
mtandao imechangia pakubwa 
ongezeko la wanafunzi darasani, 
mbali na kuboreshwa kwa elimu 
nchini.

Kwenye shule ya Msingi ya 
Mtakatifu Petro katika Kaunti ndogo 
ya Narok Kaskazini, idadi ya 
wanafunzi wa daraja ya kwanza hadi 
daraja ya tatu imeongezeka pakubwa 
kutokana na wanafunzi kuvutiwa na 
mtaala unaojumuisha teknolojia ya 
vipakatalishi.

“Darasa langu lilikuwa na idadi ya 
wanafunzi chini ya arobaini na 
kukosa ku�ka shuleni kulikuwa 
kumekithiri sana hapa. Lakini baada 
ya shule kupata na kuanza kutumia 
vipakatilishi wanafuzi walifurika kwa 
sababu wana hamu ya kuvitumia,” 
aeleza Bi Mary Mbithe ambaye ni 
mwalimu kwenye daraja la Kwanza 
shuleni humo.

Hata hivyo, mwalimu huyu anairai 
Tume ya Walimu Nchini (TSC) 
kuwaajiri walimu zaidi ili kukimu 
mahitaji ya kimasomo ya wanafunzi 
ambao kwa wastani ni sitini katika 
kila darasa.

“Mpango huu wa teknolojia ya 
vipakatalishi na mtandao shuleni ni 
mzuri mno, walakini tunasihi 
washika dau katika sekta ya elimu na 
serikali kutilia maanani uwiano 
kwenye idadi ya walimu kwa 
wanafunzi ili kuboresha masomo 
zaidi. Kirasmi mwalimu mmoja 
anatarajiwa kushughulikia wanafunzi 

arobaini,” alisema.
Alidokeza kuwa ukosefu wa nishati 

na msongamano kwenye mtandao 
ndizo baadhi ya changamoto ambazo 
zinakumba elimu kupitia teknolojia 
ya vipakatalishi na mtandao shuleni 
humo.

Naye mwalimu mkuu katika shule 
ya Msingi ya Oldepesi kwenye kaunti 
Ndogo ya Narok Magharibi Bi Anne 
Bor asema kwamba elimu kupitia 
mfumo huu imeboresha sana viwango 
na thamani ya masomo katika 
madarasa yote.

“Wanafunzi huwa makini sana na 
wakakamavu wanapotumia 
vipakatilishi. 
Wanakuwa na furaha 
sana ukilinganisha 
na wakati ule wa 
mfumo wa hapo 
awali wa kutumia 
kalamu, karatasi, 
ubao na vitabu vya 
kuandikia,” aeleza 
mwalimu huyu 
mkuu.

 Bor alisema shule 
yake ilipokea 
vipakatilishi sabini 
na tisa na tarakilishi 
mbili ambazo wanatumia kufunza 
masomo ya kijamii, hesabu, 
kiingereza, na maswala ya ziada kama 
vile hadithi na fani.

Mkuu wa kitengo cha mawasiliano 
na teknolojia ya mtandao katika 
kaunti ya Narok Cyrus Ng’etich 
ali�chua kuwa vipakatilishi 32,809 na   
tarakilishi 1,146 zimepeanwa katika 
shule za sehemu hiyo.

Kulingana na Ng’etich, asilimia 92 
ya shule kwenye eneo hilo zimepata 
vifaa hivyo, huku akisema jumla ya 
shule 616 katika kaunti ndogo sita 
huko Narok zimenufaika.

Lengo letu lilikuwa shule 616 na 

sasa tumefanikiwa. Kwa vile bado 
tunaendelea kuboresha azimio hili ni 
dhirisho tosha kwamba mpango wa 
masomo kupitia teknolojia ya 
vipakatilishi na mtandao umefaulu” 
alisema.

Alikiri ya kwamba usumbufu wa 
kila mara kwenye usambazaji wa 
nishati, ukosefu wa nguvu za umeme 
katika baadhi ya shule na kuharibika 
gha�a kwa vipakatilishi ni baadhi ya 
changamoto zinazokabili mpango 
huo.

 Ng’etich alipendekeza walimu 
wapewe mafunzo mapya kuhusu 
teknolojia ya mawasiliano kupitia 

kwenye 
vipakatili-
shi na 
mtandao ili 
wawe na 
nafasi bora 
ya kuwapa 
wanafunzi 
wao ujuzi 
wanaohita-
ji.

A�sa 
huyo 
alipuuzilia 
mbali 

shtuma kutoka kwa chama cha 
walimu nchini KNUT zinazoelekezwa 
dhidi ya mpango huo.

“Nina imani isiyo haba ya kuwa 
tuko kwenye njia mwafaka. Kila 
uchao tunaendelea kuimarisha utenda 
kazi wa mpango huu. Bila shaka 
tutatimiza ndoto yetu,” Ng’etich 
alisema.

Aliwahakikishia wakenya kuwa 
mfumo huu wa masomo kupitia 
vipakatilishi na tekhnolojia ya 
mtandao umesawazishwa kuwiana na 
mtaala mpya wa masomo ya uwezo 
unaojulikana sasa kama CBC

Mfumo huu ulianzishwa mwaka wa 

2013 na serikali ya Rais Uhuru 
Kenyatta ilipochukua usukani.

Haya yanajiri wakati Waziri wa 
Teknolojia ya Habari na Mawaliano 
(ICT) Joe Mucheru amesema kuwa 
azimio kuu la serikali ya kitaifa ni 
kuanzisha vituo vinavyotumia 
teknolojia ya mtandao kwenye 
maeneo yote 290 ya bunge. Amesema 
mojawapo ya nguzo kuu yakupeleka 
maendeleo mashinani ni kupanua 
miundomsingi ya teknolojia na 
mitandao kwenye sehemu hizo.

Mpango wa Ajira Digital kulingana 
na Mucheru ni mojawapo ya juhudi 
ya serikali kuwapa vijana uwezo wa 
kutafuta ajira mbadala kwenye 
majukwa kadhaa yanayopatikana 
kwenye mtandao. Mikakati hii pia 
inapania kukuza uchumi kwa 
kuongeza nafasi ya vijana kujiajiri 
wenyewe kwa njia bunifu. Mwaka 
uliopita vijana 7,168 walinufaika na 
mpango huu ikilinganishwa na 8,000 
ambao walikuwa wamelengwa

Mapema mwaka huu, Mucheru 
alisema kuwa mfumo wa masomo 
kupitia teknolojia ya vipakatalishi na 
mtandao shuleni unaendelea 
kuzinduliwa kwa awamu mbili. 
Aliahidi kuwa serikali itatenga fedha 
kuunda maabara ya teknolojia na 
mawasiliano kupitia mitandao kwa 
shule za msingi.

 “Maabara hizi zinapaniwa kuwapa 
watoto wetu kutoka daraja la nne hadi 
la nane uzoefu na ujuzi wa kufanya 
mambo mengi kupitia mtandao.

 Mawasiliano bora na mtandao wa 
kutegemewa ni ngazi muhimu 
itakayosaidia serikali kuu kutimiza  
ajenda zake nne kuu. Pia hali hii 
inachangia kubuni nafsi za kazi na 
uvumbuzi katika sekta ya viwanda,” 
aliongezea Mucheru

 

Ann Salaton

Masomo kupitia teknolojia ya vipakatalishi na mtandao yavutia wanafunzi wengi

(Kaunti ya Narok)

ELIMU

Wanafunzi wa 
shule ya msingi 
wakipata mafunzo 
kupitia teknolojia 
ya vipakatalishi na 
mtandao. Ni 
dhahiri ya 
kwamba 
kuanzishwa kwa 
masomo kwenye 
shule za msingi 
kupitia teknolojia 
ya vipakatalishi na 
mtandao 
imechangia 
pakubwa 
kuboreshwa kwa 
elimu nchini .

Picha na
Ann Salaton

 Usumbufu wa kila mara 
kwenye usambazaji wa 

nishati, ukosefu wa nguvu za 
umeme katika baadhi ya 

shule na kuharibika ghafla 
kwa vipakatilishi ni baadhi 

ya changamoto zinazokabili 
mpango huo. 
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ngezeko la watoto 
wanaorandaranda 
mjini Narok 

limechangiwa na wazazi ambao 
wamekwepa majukumu yao ya 
ulezi na kuwaacha watoto wao 
kusalia mitaani.
 A�sa wa watoto katika kaunti 
hiyo Pilot Khaemba  anaonya 
kuwa hatua za kisheria 
zitachukuliwa dhidi ya wazazi 
ambao wanawatuma watoto wao 
kuombaomba katika mji na mitaa 
ya ene hilo.
“Tumeshagundua wazazi 
wanapeleka wana wao katika 
barabara kuomba  pesa au 

chakula na iki�ka 
jioni wazazi hawa 
huzichukua hela 
hizo. Ni mtindo 
ambao unaghadha-
bisha sana ikizinga-
tiwa  kuwa watoto 
hawa wanapaswa 
kuwa shuleni, hasa 
kufuatia juhudi za 
serikali kuhakikisha 
kila mtoto anahud-
huria shule bila pingamizi,” 
alidokeza  Khaemba.
Akihutubia waandishi wa habari 
baada ya maa�sa wa idara hiyo 
kumuokoa binti wa miaka kumi 
aliye na ulemavu kutoka mitaa ya 
jiji hilo, a�sa huyo alionya kuwa 
wazazi wa aina hii watakabiliwa 
na mashtaka ya kukiuka haki ya 
watoto wao kupata elimu, kwa 

mujibu wa 
kifungu cha 7 
cha sheria za 
watoto.
“Hapo 
mwanzoni, 
msichana 
huyu 
alitudangan-
ya kuwa 
wazazi wake 
walikuwa 

wenyeji wa nchi jirani ya 
Tanzania na kuwa alikuwa 
anatafuta   nauli apate kurudi 
kwao.Lakini baada ya uchunguzi 
wa kina ilibainika kuwa msicha-
na huyu ni mkenya halisi na 
mama yake anajulikana. La 
kufadhaisha ni kwamba msicha-
na huyu pia hupata ufadhili 
kutoka ule mpango wa serikali 

wa kifedha wa kukimu mahitaji 
ya mayatima,” ali�chua a�sa 
huyo.
Mtoto huyo kwa sasa amepewa 
makao ya muda kwenye taasisi 
moja ya hisani mjini Narok huku 
uchunguzi wa kina ukiendelea.
Idadi ya watoto wanaorandaran-
da jijini Narok imeongezeka kwa 
kiwango ambacho kimewatia 
hofu walinda usalama.
Khaemba alidokeza kuwa kuna 
uwezekano wengi wa watoto 
hawa wamesa�rishwa kutoka 
kaunti jirani na sio wenyeji wa 
eneo hilo.
A�sa huyo wa watoto alisema 
polisi na machifu katika maeneo 
mbalimbali ya kaunti wameimar-
isha msako wa kukamata wazazi 
wasiopeleka watoto wao shuleni.

Serikali kuwachukulia hatua wazazi wasiopeleka watoto wao shuleni 
ELIMU

By Mabel Keya-Shikuku

Afisa wa watoto 
katika Kaunti Ya 
Narok Bwana Pilot 
Khaemba akiongea 
na waandishi wa 
habari. Alisema 
kuwa ongezeko la 
watoto wanaoran-
daranda mjini 
Narok limechangi-
wa na wazazi 
ambao wamekwe-
pa majukumu yao 
ya ulezi na 
kuwaacha watoto 
wao kusalia 
ombaomba na 
kuonya kwamba 
watachukuliwa 
hatua za kisheria.

O
(Kajiado Kaunti)

Photo by 
Mabel Keya
-Shikuku 

Polisi na machifu 
katika maeneo 

mbalimbali ya kaunti 
wameimarisha msako 
wa kukamata wazazi 
wasiopeleka watoto 

wao shuleni. 

Naivasha residents will benefit 
from 2,400 affordable houses 
courtesy of a joint partnership 
between the County government 
of Nakuru, World Bank and the 
United Kingdom.

The construction of the 
Naivasha Housing Project (NAHP), 
which is said to target workers 
earning between Shs 15, 000 and 
Shs 150,000, is expected to start 
next year.

Nakuru Governor Lee Kinyanjui 
said the houses would be built on 
55 acres of land near the Naivasha 

slaughter house, which had been 
grabbed but have since been 
repossessed by the County 
government.

He noted that with the SGR, 
Inland Container Deport and an 
increase of flower farms in 
Naivasha, the demand for houses 
continued to rise and hence the 
need for more affordable houses.

The Governor said the housing 
project was a game changer as it 
would stem the mushrooming of 
informal settlements, adding that 
the County government would 
ensure the targeted group 
benefited. 

Speaking at the Naivasha 

Deputy County Commissioner’s 
office when the main partners 
released the Request for 
Qualification (RFQ) for the capital 
project, Kinyajui said that the 
County government would fully 
back investors in the housing 
sector.

World Bank representative 
Simon Walley said they expected 
the project to start within 12 
months, adding that by December 
this year, the partners would have 
published the list of the pre-quali-
fied bidders for the project.

Walley observed that the 
project concept was noble as it 
would spur economic growth 

within Naivasha town and Nakuru 
County at large.

“Currently there are capital 
projects like SGR and the Dry port 
in Naivasha and the demand for 
houses will shoot up in the coming 
months,” he said.

Noting that the housing demand 
in Kenya continued to rise by 
250,000 every year owing to the 
rising cases of rural-urban 
migration, Head of UKaid Julius 
Court, said the affordable housing 
project would help address the 
country’s housing deficit that 
stood at 2 million houses 

 

By Esther Mwangi 
and Brian Kamau

Naivasha residents to benefit from 2,400 a�ordable houses

(Naivasha County)
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hirika la uta�ti wa kilimo 
na Ufugaji nchini 
(KALRO) likishirikiana 

na Muungano wa Ulaya (EU) 
limezindua kituo cha kisasa cha 
kuboresha kuku wa kienyeji mjini 
Naivasha.

Ujenzi wa kituo hicho chenye 
uwezo wa kuhimili idadi ya kuku elfu 
mbili kwa wakati mmoja, pia 
unalenga kuimarisha kiangulio cha 
kisasa cha mayai.

Mta�ti mkuu wa shirika hilo Dkt. 
David Miano alidokeza kuwa kituo 
hicho kimekarabatiwa ili kuangua 
kuku wa kienyeji walioboreshwa 
kumpa mkulima mapato ya juu 
kutokana na mayai na nyama yake.

“Tayari tumesambaza vifaranga 
milioni moja nukta tano. Zaidi ya 
wakulima elfu mia saba wameshapata 
mafunzo kutoka kwa shirika hili 
kuhusu kudhibiti magonjwa ya kuku 
na kufuata mikakati bora ya kufuga 
kuku,’alisema Dkt. Miano.

Kulingana na daktari huyu, sekta ya 
ufugaji wa kuku ina uwezo wa kuinua 
uchumi wa nchi pakubwa na 
kuboresha hali ya kifedha ya wakenya 
wengi. 

‘Kilimo hiki kinachangia asilimia 26 
ya pato la nchi moja kwa moja, na 
asilimia 27 vitongojini. Jumla ya 
asilimia 30 ya pato hili hutokana na 
ufugaji wa kuku,” alieleza Dkt. Miano.

Alisema kuwa Kenya inakisiwa 
kuwa na idadi ya kuku milioni 
thelathini na moja. Asilimia 75 ya 
ndege hawa ni wa kienyeji, asilimia 
22 wakiwa ni wale wa kigeni. Idadi 
kubwa ya kuku wa kienyeji 
hupatikana vijijini, Ilhali wale wa 
kigeni wamefugwa kwa wingi mijini.

Watalamu kwenye kituo hicho 
wanaendelea kufanya uta�ti 
kuboresha kuku hawa wa kienyeji 
ambao huanza kutaga mayai wakiwa 
na umri wa miezi mitano, na uzani 
wa kilo moja na nusu. Jogoo wa 
kienyeji aliyeboreshwa hapa huwa na 
uzito wa kilo mbili akiwa na umri wa 
miezi mitano. Kuku huyu ana uwezo 
wa kutaga mayai kwa muda wa miaka 
mitano.

Balozi wa Muungano wa Ulaya 
nchini Simon Mordue, alisema kuwa 
ili kufanikisha 
ajenda kuu ya 
serikali ya 
kujitosheleza kwa 
chakula, serikali ya 
kitaifa na zile za 
kaunti sharti 
zishirikiane 
kuwezesha 
mkulima mdogo 
kupenyeza  mapato 
yake katika masoko 
thabiti.

“Ngazi zote mbili 
za serikali sharti 
ziweke sera na 
mikakati ambayo 
italeta suluhu kwa 
changamoto 
ambazo zinawakumba wafugaji wa 
kuku hasa bei ya juu ya vyakula na 
madawa, mbegu duni ya kuku,  
ukosefu wa ufahamu na teknolojia 
miongoni mwa wafugaji na ukosefu 
wa soko thabiti ya bidhaa zinazotoka-
na na kuku,’ alishauri Mordue.

Alisema njia mwafaka ni kuwekeza 
kwenye uta�ti na teknolojia mpya 
ambayo itatatua shida kwenye sekta 
hii kama vile magonjwa, mbegu duni 
na bei ya juu ya vyakula.

 Waziri wa kilimo katika kaunti ya 
Nakuru Dkt. Immaculate Maina, 

alisema kuku wa kienyeji huchangia 
asilimia 76 ya ndege hao katika gatuzi 
hilo. Kitaifa alidokeza kuwa asilimia 
55 ya nyama na asilimia 47 ya mayai 
yanayoliwa, yanatokana na kuku hao 
wa kienyeji.

Dkt. Maina alishikilia ya kwamba 
kuku walioboreshwa na shirika hilo 
ni bora zaidi kuliko wale wa kienyeji 
wa kawaida, kwa sababu mbegu yao 
imetengwa na kufanyiwa uta�ti wa 
kisayansi ili kuongeza mapato 
kutokana  na wingi wa mayai na 

uzani wa 
nyama.

“Idara 
yangu 
imetenga 
zaidi ya 
Shilingi 
milioni10 
kuwasaidia 
wale 
wakulima 
wanaofuga 
kuku wa 
kienyeji. 
Kituo hiki 
kimezindu-
liwa wakati 
hitaji la 
kuku wa 

kienyeji limepanda kwa viwango 
vikubwa mno nchini.Kuku hawa 
hawana gharama kwa sababu 
wameboreshwa kudhibiti magonjwa 
na wadudu ambao huwashambulia. 
Pia wana uwezo wa kustahimili hali 
tofauti na mabadiliko ya hali ya anga,’ 
alisema Dkt. Maina.

Takwimu kutoka kwenye Shirika la 
Kitaifa la Wakulima zinaashiria ya 
kwamba yai moja la kuku wa kienyeji 
huuzwa kwa wastani Shilingi 25 hadi 
Shilingi 30, ikilinganishwa na yai 
lilotagwa na kuku wa kigeni ambalo 

hununuliwa kati ya Shilingi12 na 
Shilingi15. 

Kulingana na takwimu hizo kuku 
wa kienyeji mwenye uzani wa kilo 
tatu huuzwa kati ya Shilingi 600 na 
Shilingi 800 na bei hiyo yaweza kuwa 
hata juu zaidi kwenye miji mikubwa 
kama vile Nairobi, Kisumu na 
Nakuru.

Maina alikiri kuwa wakulima 
wadogo wanakumbwa na changamo-
to nyingi kutokana na bei ghali ya 
vyakula na vifaa vinavyotumika 
kufuga ndege hao. Kuku wa kienyeji 
ambaye hajaboreshwa, alisema Dkt. 
Maina hupelekea hawa wakulima 
kupata hasara.

Lazima pia tubadilishe mtazamo wa 
wananchi. Mara nyingi pale 
nyumbani kuku hufugwa na kina 
mama na watoto na huchukuliwa tu 
kama kitoweo. Ni bora tufunze watu 
vijijini kuwa sekta hii ya ufugaji wa 
kuku ni kitegauchumi na ni 
mojawapo wa njia za kujipatia ajira,” 
alisema waziri huyu.

Dkt. Maina aliapa kuwa idara yake 
itashikiriana na washika dau wote 
kuweka sera na mikakati ambayo 
itasitiri sekta hii ya ufugaji wa kuku 
wa kienyeji. Pia itaanzisha kituo 
spesheli cha takwimu cha kushughu-
likia wafugaji hao.

Serikali ya kaunti itahakikisha kuwa 
wale wanaopewa leseni na nafasi ya 
kusambaza kuku walioboreshwa, 
wanawapa wakulima ndege 
waliothibitiswa na kuidhinishwa, 
alifafanua waziri huyu.

Wakati huo huo, kaunti ya Nakuru 
tayari imewapa mafunzo maa�sa wa 
kilimo wa nyanjani kuhusu ufugaji 
wa kuku wa kienyeji na pia serikali 
hiyo inaendelea kuweka mikakati 
ambayo itapelekea wafuga kuku 
kupata masoko kwa njia mwafaka.

By Anne Mwale & Mark Wayne
(Kaunti ya Nakuru)

Kituo cha kuboresha kuku wa kienyeji chazinduliwa Nakuru

Sehemu ya 
kituo cha kisasa 
cha kuboresha 
kuku wa kienyeji 
mjini Naivasha 
ambayo 
ilizinduliwa na 
Shirika la utafiti 
wa kilimo na 
Ufugaji nchi 
(Kalro) na 
Muungano wa 
Ulaya (EU). 

KILIMO

S

Picha na
Ann Mwale

“
Kuku walioboreshwa na 
shirika hilo ni bora zaidi 
kuliko wale wa kienyeji wa 
kawaida, kwa sababu mbegu 
yao imetengwa na kufanyiwa 
utafiti wa kisayansi ili 
kuongeza mapato kutokana  
na wingi wa mayai na uzani 
wa nyama,”
Dkt. David Miano, Mtafiti mkuu wa 
Shirika la utafiti wa kilimo na 
Ufugaji nchini (KALRO)


